Chi tiết tin
Tập trung triển khai quyết liệt, đồng bộ các giải pháp kiểm soát, phòng, chống dịch bệnh trên đàn vật nuôi
(Quang Binh Portal) - Theo báo cáo của cơ quan quản lý chuyên ngành thú y, trong 6 tháng đầu năm 2024, trên địa bàn tỉnh đã xảy ra 05 ổ Dịch tả lợn Châu Phi tại 05 xã thuộc 03 huyện (Tuyên Hóa, Quảng Trạch và Minh Hóa) làm 119 con lợn mắc bệnh, buộc tiêu hủy; 12 ổ dịch bệnh Viêm da nổi cục thuộc 04 huyện (Tuyên Hóa, Quảng Trạch, Bố Trạch và Quảng Ninh) làm 65 con gia súc mắc bệnh, trong đó có 16 con gia súc chết, tiêu hủy; đặc biệt có 01 người tử vong do bệnh Dại tại xã Mỹ Trạch, huyện Bố Trạch. Bên cạnh đó, kết quả tiêm phòng vắc xin cho đàn gia súc, gia cầm trong đợt 1/2024 đạt thấp. Nguy cơ dịch bệnh trên đàn vật nuôi tiếp tục phát sinh, lây lan trong thời gian tới là rất lớn.
Để tiếp tục thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch bệnh động vật, ngày 12/7/2024, UBND tỉnh đã ban hành Công văn số 1314/UBND-KT yêu cầu các sở, ban, ngành, địa phương liên quan tiếp tục triển khai quyết liệt, đồng bộ các biện pháp phòng, chống dịch; trong đó đối với những địa phương đã và đang xảy ra dịch bệnh động vật trong năm 2024 cần tổ chức làm rõ trách nhiệm của tập thể, cá nhân có liên quan trong công tác tham mưu, chỉ đạo, triển khai chống dịch; khẩn trương phê duyệt, bố trí kinh phí để thực hiện các biện pháp chống dịch như xử lý tiêu hủy động vật mắc bệnh, chết do dịch bệnh; mua hóa chất sát trùng và tổ chức phun tiêu độc khử trùng trên địa bàn cấp thôn, bản, tổ dân phố nơi đang có dịch và vùng bị dịch uy hiếp; kinh phí mua vắc xin và tổ chức tiêm phòng bao vây chống dịch, hỗ trợ cho lực lượng tham gia các hoạt động chống dịch; tăng cường kiểm tra, ngăn chặn, xử lý nghiêm trường hợp bán chạy, buôn bán, vận chuyển động vật mắc bệnh, nghi mắc bệnh, vứt xác động vật ra ngoài môi trường làm lây lan dịch bệnh, ô nhiễm môi trường; tạm dừng giết mổ động vật, siết chặt quản lý giết mổ động vật trên địa bàn đang xảy ra dịch bệnh theo đúng quy định.
Bên cạnh đó, các huyện, thị xã, thành phố hướng dẫn người chăn nuôi áp dụng nghiêm ngặt biện pháp vệ sinh, sát trùng bằng vôi bột, hóa chất sát trùng tại khu vực chuồng nuôi và khu vực xung quanh; định kỳ khơi thông cống rãnh, diệt động vật gậm nhấm, động vật trung gian truyền bệnh; thống kê chính xác tổng đàn gia súc, gia cầm và căn cứ tình hình dịch bệnh, lưu hành các loại mầm bệnh để xây dựng kế hoạch tiêm phòng đợt 2/2024; chỉ đạo triển khai các biện pháp nhằm xử lý dứt điểm ổ dịch ở phạm vi nhỏ lẻ, tránh lây lan diện rộng; tăng cường thông tin, tuyên truyền đối với chủ vật nuôi, cộng đồng về nguy cơ, tác hại của dịch bệnh nguy hiểm trên đàn vật nuôi; thành lập đoàn công tác hướng dẫn, kiểm tra, đôn đốc các địa phương phòng, chống dịch bệnh động vật.
PV:NQ
- Kết luận của đồng chí Trần Thắng, Chủ tịch UBND tỉnh tại hội nghị thường kỳ tháng 6 năm 2024 (12/07/2024)
- Triển khai lập Kế hoạch sử dụng đất cấp huyện năm 2025 (12/07/2024)
- Tăng cường công tác phòng, chống dịch bệnh mùa Hè năm 2024 (12/07/2024)
- Thực hiện Nghị định của Chính phủ về việc chuyển giao công trình điện là tài sản công sang Tập đoàn Điện lực Việt Nam (12/07/2024)
- Tích cực cải thiện các chỉ số PAR INDEX, SIPAS, PAPI của tỉnh (11/07/2024)
- Tăng cường công tác tuyên truyền, vận động ngư dân chấp hành pháp luật về chống khai thác IUU (11/07/2024)
- Tăng cường công tác nắm tình hình, giải quyết mâu thuẫn trong nội bộ Nhân dân (10/07/2024)
- Triển khai thực hiện Phong trào “Chung tay xóa nhà tạm, nhà dột nát trên phạm vi cả nước trong năm 2025” trên địa bàn tỉnh (10/07/2024)
- Nâng cao chất lượng và hiệu quả khai thác, sử dụng Bộ pháp điển (09/07/2024)
- Tập trung chỉ đạo triển khai thực hiện các mục tiêu, nhiệm vụ và giải pháp về đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động của Hội Nông dân (09/07/2024)