Chi tiết tin
Năm 2023, hoạt động của ngành Công Thương có nhiều khởi sắc
(Quang Binh Portal) - Chiều 22/12/2023, Sở Công Thương tổ chức tổng kết công tác năm 2023, triển khai nhiệm vụ công tác năm 2024.
Năm 2023, hoạt động của ngành Công Thương có nhiều khởi sắc, phần lớn các doanh nghiệp đã vượt qua khó khăn và duy trì mức tăng trưởng. Chỉ số sản xuất công nghiệp ước tăng 7,2% so với năm 2022. Giá trị sản xuất công nghiệp ước đạt 16.708,5 tỷ đồng, tăng 7,6%. Tổng mức bán lẻ hàng hóa và doanh thu dịch vụ ước đạt trên 53 nghìn tỷ đồng, tăng 10%.
Toàn cảnh hội nghị
Mạng lưới kinh doanh thương mại, dịch vụ tiếp tục được duy trì và mở rộng, hệ thống chợ truyền thống, siêu thị trung tâm thương mại, cửa hàng bán lẻ... hoạt động có hiệu quả, tạo thuận lợi cho việc mua sắm của người dân, đảm bảo hàng hóa lưu thông thông suốt. Quy mô của các cơ sở ngày càng tăng, ngành nghề kinh doanh đa dạng, thực sự là cầu nối giữa sản xuất và tiêu dùng, góp phần thúc đẩy nền kinh tế địa phương phát triển.
Đặc biệt, Sở Công Thương đã chủ động phối hợp với các ngành, đơn vị tham mưu cho UBND tỉnh có những giải pháp kịp thời tháo gỡ khó khăn, vướng mắc để đẩy nhanh tiến độ dự án lớn của ngành; mời gọi và triển khai dự án trọng điểm của tỉnh..
Đồng chí Phạm Quang Hải, Giám đốc Sở Công Thương phát biểu tại hội nghị
Tuy nhiên, bên cạnh kết quả đạt được, việc sản xuất và tiêu thụ sản phẩm của doanh nghiệp vẫn còn gặp khó khăn. Một số ngành công nghiệp trọng điểm của tỉnh đơn hàng xuất khẩu giảm mạnh như chế biến gỗ, sản phẩm từ gỗ, sản xuất trang phục, xi măng...
Năm 2024, ngành Công Thương đặt ra mục tiêu phấn đấu: Chỉ số sản xuất công nghiệp tăng 7,6% so với năm 2023; giá trị sản xuất công nghiệp đạt trên 18 nghìn tỷ đồng; tổng mức bán lẻ hàng hóa và doanh thu trên 58 nghìn tỷ đồng, tăng 10.9%.
Trao tặng Giấy khen cho 07 tập thể
Theo đó, Sở Công Thương sẽ tích cực phối hợp với các ngành liên quan tập trung chỉ đạo tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp, tạo điều kiện thuận lợi cho cơ sở sản xuất công nghiệp hiện có, dự án mới đầu tư đi vào sản xuất ổn định, khai thác tốt công suất thiết bị, hiệu quả đầu tư; thường xuyên nắm bắt tình hình sản xuất, kinh doanh trong lĩnh vực thương mại; chủ động triển khai tổ chức hoạt động kích cầu tiêu dùng trên địa bàn tỉnh; bình ổn, kiểm soát thị trường, chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả, hàng kém chất lượng; đẩy mạnh xúc tiến thương mại, tạo điều kiện cho doanh nghiệp tiếp cận thị trường mới, thị trường có tiềm năng....
Dịp này, Sở Công Thương tặng Giấy khen cho 07 tập thể có thành tích xuất sắc trong công tác năm 2023.
PV Hồng Mến
- Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hồ An Phong thăm, chúc mừng Giáo xứ Hòa Ninh nhân dịp lễ Giáng sinh năm 2023 (23/12/2023)
- Hướng tới xây dựng nền nông nghiệp thông minh, thích ứng với biến đổi khí hậu gắn với chuyển đổi số (22/12/2023)
- Cục Hải quan tỉnh triển khai nhiệm vụ năm 2024 (22/12/2023)
- UBND tỉnh phối hợp với Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tổ chức họp báo định kỳ tháng 12 năm 2023 (22/12/2023)
- Hội nghị trực tuyến toàn quốc về phát triển các ngành Công nghiệp Văn hóa Việt Nam (22/12/2023)
- Lãnh đạo tỉnh viếng, dâng hương tại Đền thờ Bác Hồ và các Anh hùng liệt sỹ tỉnh (22/12/2023)
- Đề án 06 của Chính phủ là một trong những "điểm sáng" về chuyển đổi số 02 năm vừa qua (22/12/2023)
- Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh tiếp xúc với cử tri huyện Quảng Ninh sau kỳ họp thứ 12, HĐND tỉnh khóa XVIII (22/12/2023)
- Lãnh đạo tỉnh thăm, chúc mừng Giáng sinh tại Giáo phận Hà Tĩnh (21/12/2023)
- Gặp mặt Đoàn đại biểu dự Đại hội Hội Nông dân Việt Nam lần thứ VIII (21/12/2023)