Chi tiết tin
Triển khai quyết liệt nhiệm vụ bảo đảm an toàn giao thông thời gian trước, trong và sau tết Dương lịch, tết Nguyên đán Giáp Thìn, lễ hội Xuân 2024
(Quang Binh Portal) - Đó là chỉ đạo của đồng chí Trần Thắng, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban An toàn giao thông (ATGT) tỉnh tại hội nghị tổng kết công tác bảo đảm trật tự an toàn giao thông (TTATGT) năm 2023 và triển khai nhiệm vụ năm 2024 do Ban ATGT tỉnh tổ chức vào chiều ngày 25/12/2023. Tham dự hội nghị có đồng chí Phạm Văn Năm, Giám đốc Sở Giao thông vận tải, Phó Trưởng ban Thường trực Ban ATGT tỉnh; các thành viên Ban ATGT; Trưởng ban ATGT các huyện, thành phố, thị xã và sở, ngành, đơn vị liên quan.
Đồng chí Trần Thắng, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban ATGT tỉnh chủ trì hội nghị
Theo báo cáo của Ban ATGT tỉnh, trong năm 2023, toàn tỉnh xảy ra 219 vụ TNGT, làm chết 115 người, bị thương 153 người, thiệt hại tài sản khoảng 3,6 tỷ đồng. So với cùng kỳ năm 2022, giảm 03 vụ, giảm 24 người chết, tăng 25 người bị thương.
Thực hiện năm ATGT 2023 với chủ đề “Thượng tôn pháp luật để xây dựng văn hóa giao thông an toàn”, Ban ATGT tỉnh đã ban hành nhiều văn bản, kế hoạch, đề ra các nhiệm vụ, giải pháp cụ thể để triển khai phù hợp với tình hình thực tiễn. Đặc biệt là bám sát các chỉ thị, nghị quyết, chương trình hành động của Ban Bí thư, Chính phủ, Ban Thường vụ Tỉnh ủy về tăng cường công tác bảo đảm TTATGT trong tình hình mới.
Các đại biểu tham dự hội nghị
Nhờ sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị, các đơn vị, địa phương tiếp tục thực hiện quyết liệt nhiều giải pháp, gắn trách nhiệm của người đứng đầu, xây dựng văn hóa giao thông, nâng cao trách nhiệm, siết chặt kỷ cương của người thực thi công vụ, nâng cao hiệu lực, hiệu quả thực thi pháp luật bảo đảm TTATGT.
Toàn cảnh hội nghị
Công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục về bảo đảm TTATGT chú trọng vào các nội dung và đối tượng cụ thể, nhận được sự hưởng ứng tích cực của người dân. Theo đó, các ngành, địa phương đã tổ chức 169 hội nghị tuyên truyền với hơn 75.000 lượt người tham gia; treo 1.200 áp phích; 5.000 tờ rơi; 3.000 cuốn “Cẩm nang phòng chống tai nạn giao thông do uống rượu, bia"... Các lực lượng chức năng đã tổ chức gần 20.000 ca tuần tra, kiểm soát với hơn 73.000 lượt cán bộ, chiến sỹ tham gia; ra quyết định xử phạt hơn 16.000 trường hợp, thu tiền qua kho bạc Nhà nước hơn 44,4 tỷ đồng…
Đại diện Phòng Cảnh sát giao thông - Công an tỉnh đề xuất giải pháp nhằm triển khai thực hiện đồng bộ công tác bảo đảm TTATGT năm 2024
Tại hội nghị, đại diện các ngành, đơn vị và địa phương đã tập trung thảo luận, đề xuất giải pháp nhằm triển khai thực hiện đồng bộ công tác bảo đảm TTATGT năm 2024, trong đó tập trung vào chuyên đề, giải pháp trọng tâm, xử lý điểm nóng mất ATGT, bảo đảm ATGT dịp Tết, mùa lễ hội, đợt cao điểm, phòng, chống sử dụng rượu bia, kiểm soát tải trọng phương tiện, ATGT đường thủy nội địa, đường sắt...
Chủ tịch UBND tỉnh biểu dương những nỗ lực, kết của các cấp, ngành, đơn vị, địa phương trong công tác bảo đảm TTATGT năm 2023
Phát biểu tại hội nghị, Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, biểu dương những nỗ lực, kết quả đạt được của các cấp, ngành, đơn vị, địa phương trong công tác bảo đảm TTATGT năm 2023 trên địa bàn tỉnh. Để hoàn thành mục tiêu phấn đấu năm 2024 và kéo giảm tối đa tình hình TNGT trên cả ba tiêu chí, đồng chí yêu cầu các cơ quan, đơn vị, địa phương tiếp tục quán triệt, nâng cao trách nhiệm trong quản lý Nhà nước về bảo đảm TTATGT, tập trung triển khai thực hiện nghiêm túc, hiệu quả chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước trong công tác bảo đảm TTATGT; tăng cường quản lý Nhà nước về giao thông vận tải, công tác bảo trì công trình giao thông, rà soát kiến nghị xử lý các điểm tiềm ẩn mất ATGT.
Chủ tịch UBND tỉnh trao tặng Bằng khen cho 05 tập thể có thành tích xuất sắc trong công tác TTATGT năm 2023
Chủ tịch UBND tỉnh cũng yêu cầu lực lượng chức năng tăng cường tuần tra kiểm soát, phát hiện và kiên quyết xử lý nghiêm hành vi vi phạm pháp luật về TTATGT; đổi mới phương pháp tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật về TTATGT, kêu gọi sự ủng hộ chung tay và hưởng ứng tích cực của cả cộng đồng, sự đồng thuận của Nhân dân. Đặc biệt, trước mắt là triển khai quyết liệt các nhiệm vụ bảo đảm ATGT thời gian trước, trong và sau tết Dương lịch, tết Nguyên đán Giáp Thìn, lễ hội Xuân 2024, phục vụ nhu cầu đi lại của Nhân dân vui Xuân, đón Tết an toàn...
Chủ tịch UBND tỉnh trao tặng Bằng khen cho 04 tập thể có thành tích xuất sắc trong công tác TTATGT năm 2023
Dịp này, Chủ tịch UBND tỉnh trao tặng Bằng khen cho 05 tập thể, 04 cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong công tác TTATGT năm 2023. Ngoài ra, Ban ATGT tỉnh cũng khen thưởng nhiều tập thể, cá nhân vì có nhiều thành tích trong công tác bảo đảm TTATGT năm 2023.
PV Minh Huyền
- Hội nghị trực tuyến tổng kết công tác tư pháp năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024 (25/12/2023)
- Quy định mô hình quản lý Khu du lịch cấp tỉnh trên địa bàn tỉnh (25/12/2023)
- Đẩy nhanh việc sắp xếp lại Quỹ Hỗ trợ phát triển hợp tác xã (25/12/2023)
- Năm 2023, hoạt động của ngành Công Thương có nhiều khởi sắc (24/12/2023)
- Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hồ An Phong thăm, chúc mừng Giáo xứ Hòa Ninh nhân dịp lễ Giáng sinh năm 2023 (23/12/2023)
- Hướng tới xây dựng nền nông nghiệp thông minh, thích ứng với biến đổi khí hậu gắn với chuyển đổi số (22/12/2023)
- Cục Hải quan tỉnh triển khai nhiệm vụ năm 2024 (22/12/2023)
- UBND tỉnh phối hợp với Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tổ chức họp báo định kỳ tháng 12 năm 2023 (22/12/2023)
- Hội nghị trực tuyến toàn quốc về phát triển các ngành Công nghiệp Văn hóa Việt Nam (22/12/2023)
- Lãnh đạo tỉnh viếng, dâng hương tại Đền thờ Bác Hồ và các Anh hùng liệt sỹ tỉnh (22/12/2023)