Chi tiết tin
Gương sáng Hồ Văn Sửu
Là con thứ ba nhưng Hồ Văn Sửu như là một người trụ cột trong gia đình. Từ suy nghĩ mộc mạc ''Làm gì cũng phải học, học để biết mà làm kinh tế giúp bố mẹ khỏi nghèo'' nên cách đây 5 năm khi chưa đến tuổi 20, Hồ Văn Sửu đã mạnh dạn theo học lớp cán bộ y tế thôn bản tại Trung tâm Y tế huyện. Chính trong thời gian này, ngoài việc chăm chỉ học tập, Sửu tranh thủ tìm hiểu cách làm ăn của bà con miền xuôi như kỹ thuật trồng lúa nước, rau màu, chăn nuôi... và những kiến thức tích lũy được anh đã ghi chép cẩn thận để mang về nghiên cứu áp dụng. Không dừng lại ở đó, anh đã lặn lội lên huyện Tuyên Hóa, Minh Hóa rồi vào Đắc Krông, Khe Sanh (Quảng Trị) học thêm cách trồng rừng, phát triển kinh tế rừng, kinh tế vườn hộ... Từ những kiến thức học hỏi được, năm 2006, vừa thực hiện nhiệm vụ chăm sóc sức khỏe cho bà con trong bản, anh đã mạnh dạn nhận 20 ha rừng và gần 2 ha vườn để phát triển kinh tế. Anh Hồ Văn Sửu cho biết: "Khi nhận rừng, cái khó nhất vẫn là vốn, nhưng với phương châm lấy ngắn nuôi dài, năm đầu em vay tiền mua một con bò cái, cuối năm bò đẻ, em nuôi bò con và bán bò mẹ, lấy vốn đầu tư trồng rừng... Cứ như vậy, sau 5 năm nhận trồng rừng kết hợp chăn nuôi, mỗi năm em thu nhập được trên 50 triệu đồng. Số tiền này, ngoài việc tiếp tục đầu tư trồng rừng, em dành dụm giúp anh trai và các em ăn học''.
Nhờ thu nhập từ phát triển rừng, chăn nuôi bò, lợn gà... Hồ Văn Sửu đã giúp cho anh cả Hồ Nam học năm thứ 5 Đại học Y Hà Nội, em kế Hồ Toàn học năm thứ 4 Đại học Thủy lợi Hà Nội, em gái Hồ Thị Mỹ lớp 11 là học sinh xuất sắc Trường Dân tộc nội trú tỉnh với suất học bổng Vừ A Dính hàng năm và em út hiện đang học lớp 9 trường làng. Anh Trương Văn Thủy, Bí thư Xã đoàn Trường Xuân cho biết: "Là một đoàn viên dân tộc Vân Kiều với tuổi đời còn trẻ nhưng, anh Hồ Văn Sửu đã tìm cho mình một con đường lập nghiệp riêng ngay trên mảnh đất khó khăn này. Thông qua các lớp tập huấn của các dự án và những chuyến đi thực tế ở các địa phương, cùng với sự cần cù, chịu khó học hỏi mà Hồ Văn Sửu sớm trở thành một đoàn viên giàu có của địa phương. Không chỉ làm giàu cho mình, anh còn hướng dẫn kỹ thuật trồng, chăm sóc, bảo vệ rừng, kỹ thuật trồng lúa nước, chăn nuôi gia súc, gia cầm cho bà con thôn bản, giúp bà con vượt qua đói nghèo. Đặc biệt, Hồ Văn Sửu luôn đi đầu trong các phong trào chống các tệ nạn xã hội thanh niên tình nguyện do xã cũng như Huyện đoàn tổ chức. Anh Trương Văn Thủy còn cho biết thêm: Xã đoàn Trường Xuân hiện có trên 500 đoàn viên, nhờ tấm gương làm kinh tế giỏi của Hồ Văn Sửu mà đã có hàng trăm lượt đoàn viên cũng như bà con dân bản đến học tập và làm theo. Xã đoàn Trường Xuân đã phát động phong trào thi đua học tập gương sáng của đoàn viên dân tộc Vân Kiều Hồ Văn Sửu.
Lê Chiêu Phùng
Báo QB số 77 - 2010
- Vợ chồng tàn tật có 4 con học đại học (19/04/2010)
- Một thanh niên dám nghĩ dám làm (16/04/2010)
- Một tấm lòng yêu nghề mến trẻ (13/04/2010)
- Nghị lực phi thường của một ông chủ tật nguyền (06/04/2010)
- Mạnh Thường Quân ở Cồn Sẻ (01/04/2010)
- Vị tộc trưởng ‘giữ lửa’ cho tộc người Ma Coong (31/03/2010)
- Cậu bé trường làng và tấm huy chương bạc quốc gia (29/03/2010)
- Đôi vợ chồng khuyết tật nuôi hai con học đại học (29/03/2010)
- Những tấm lòng nhân ái (24/03/2010)
- ''Bông hồng vàng'' cho một nữ doanh nhân (24/03/2010)