Chi tiết tin
Một học sinh giỏi môn Lịch sử
Là con út trong gia đình, lại là con trai duy nhất sau 2 người chị gái, Minh luôn được ba mẹ và các chị nuông chiều, nhưng không vì thế mà em lơ là việc học. Ngay từ khi còn nhỏ, xác định được hoàn cảnh gia đình, em luôn luôn ngoan ngoãn, biết vâng lời ba mẹ, thầy cô, luôn siêng năng và học giỏi. Ngoài những giờ lên lớp, về nhà Minh phụ giúp bố mẹ chăn trâu, cắt rau cho lợn và làm nhiều việc nhỏ khác như nấu cơm, giặt giũ... Có hôm đi học về thấy ba mẹ và các chị đang vào vụ thu hoạch lúa, Minh tự giác nấu cơm, cho lợn, gà ăn để mọi người làm đồng về có cơm ăn, tiếp tục ra đồng cho kịp lịch thời vụ. Lớn lên thêm, Minh tranh thủ những ngày nghỉ học phụ giúp ba cày thuê để có thêm tiền cho cả 3 chị em cùng đi học. Mặc dù vậy, suốt các năm học từ tiểu học, THCS đến THPT Minh đều đạt thành tích cao.
Nói về chuyện học và tham gia dự thi quốc gia môn Lịch sử, Minh bẽn lẽn như một cô con gái. Trước đây, em là học sinh giỏi môn Hoá học, năm 2005 - 2006, đang là một thành viên chính thức đội tuyển Hoá học khối lớp 8 Trường THCS Lương Ninh, em mạnh dạn đăng ký tham gia đội tuyển dự bị môn Lịch sử của trường và năm đó em đã đạt giải nhì học sinh giỏi huyện môn Lịch sử (không có giải nhất). Từ đó đến nay, cả 5 lần dự thi (từ cấp huyện đến cấp quốc gia) em đều đạt giải nhì môn Lịch sử.
Sau khi tốt nghiệp bậc THCS, thấy khả năng phù hợp môn Lịch sử nhiều hơn, một lần nữa em mạnh dạn thi vào lớp chuyên Sử, Trường THPT chuyên Quảng Bình và em là một trong những học sinh thuộc tốp có điểm thi vào trường chuyên cao nhất năm đó. Năm học 2009 - 2010, sau 3 vòng thi chọn, Lê Mậu Minh, học sinh lớp chuyên Sử Trường THPT chuyên Quảng Bình chính thức được chọn vào đội tuyển quốc gia các môn văn hoá tỉnh Quảng Bình. Trong số 54 em dự thi học sinh giỏi quốc gia năm nay, tỉnh Quảng Bình có 45 học sinh đạt giải, trong đó có 7 giải nhì, 18 giải ba và 20 giải khuyến khích. Lê Mậu Minh là một trong 7 người đạt giải nhì.
Chia sẻ với chúng tôi về môn học Lịch sử, Lê Mậu Minh cho biết: Môn Lịch sử không chỉ là môn học thuộc, mà môn Lịch sử đòi hỏi phải có sự tư duy rất nhiều, người học Lịch sử, ngoài học thuộc tất cả các sự kiện, cần có tính lô gích để kết nối các sự kiện đó, đồng thời phải biết phân tích nguyên nhân và kết quả để giải thích các sự kiện.
5 lần dự thi đều đạt giải cao về môn Lịch sử, Lê Mậu Minh đã nỗ lực rất nhiều, từ tìm tòi học hỏi qua sách vở, tài liệu, mạng internet, các thầy cô giáo đến các chuyên gia nghiên cứu Lịch sử. Không chỉ Lịch sử Việt Nam mà Lịch sử thế giới cũng là môn học mà Minh yêu thích.
Nói về ước mơ của mình, em cho biết: Với những kiến thức học được, em mong muốn mình sẽ trở thành một luật sư giỏi hoặc một giảng viên chuyên nghiên cứu và giảng dạy về Lịch sử cho học sinh tỉnh nhà, góp phần truyền đạt lại những kiến thức Lịch sử học được cho đàn em thân yêu.
Chúc ước mơ của Minh sớm trở thành hiện thực.
Báo QB số 109
- Ông thợ cắt tóc nuôi 4 con học thạc sĩ (04/06/2010)
- Làm giàu từ ''đôi tay sắt'' (03/06/2010)
- Bí thư chi bộ vì công việc (24/05/2010)
- Lên rừng xóa ''trắng'' (12/05/2010)
- Một cựu chiến binh làm kinh tế giỏi (10/05/2010)
- Một cảnh sát hình sự hết lòng vì công việc (07/05/2010)
- Triệu phú người Mã Liềng (27/04/2010)
- Gương sáng Hồ Văn Sửu (21/04/2010)
- Vợ chồng tàn tật có 4 con học đại học (19/04/2010)
- Một thanh niên dám nghĩ dám làm (16/04/2010)