Chi tiết tin
Một cựu chiến binh làm kinh tế giỏi
Anh Đinh Minh Thành sinh ra và lớn lên ở vùng đất Hoá Hợp, nhập ngũ năm 1982 và được biên chế vào Trung đoàn 134 đóng quân tỉnh Nghệ An. Đến năm 1986, anh rời quân ngũ trở về địa phương lập nghiệp và xây dựng gia đình. Khoảng thời gian 4 năm trong quân ngũ, không phải là dài nhưng cũng đủ để anh tôi luyện, đúc kết nên những đức tính tốt đẹp của anh bộ đội Cụ Hồ. Trở về quê hương, buôn ba khắp nơi, tìm kiếm đủ nghề để kiếm kế sinh nhai, nuôi sống gia đình mà mãi vẫn không có của ăn, của để. Cho đến năm 2006, gia đình anh nhận nuôi thí điểm 5 con lợn nái do xã hỗ trợ, huy động thêm ít vốn tự có, gia đình đã xây dựng hệ thống chuồng trại và đầu tư thêm con giống, nuôi thành công lứa lợn đầu tiên. Bên cạnh các loại thức ăn sẵn có như: Bột ngô, sắn, cám, anh chị còn tranh thủ thời gian trồng rau xanh, tận dụng nước thải, phế phẩm trong gia đình để cung cấp thức ăn cho lợn, đồng thời làm tốt công tác phòng, chống dịch bệnh định kỳ nên gia đình ít bị rủi ro trong chăn nuôi. Hệ thống chuồng trại được anh Thành xây dựng và bố trí gọn gàng, thoáng mát, sạch sẽ rất khoa học. Vì thế, mô hình chăn nuôi lợn của gia đình anh phát triển rất nhanh về số lượng, có thời điểm trong chuồng có 80 con lợn thịt, 9 con lợn nái, mỗi lần xuất chuồng cho thu nhập 30 triệu đồng.
Trung bình mỗi năm gia đình nuôi quay vòng 2 lứa lợn, trừ mọi chi phí cho thu lãi 60 triệu đồng. Không chỉ chăn nuôi giỏi, cựu chiến binh Đinh Minh Thành còn mạnh dạn vay vốn ngân hàng đầu tư hệ thống máy móc, thuê nhân công sản xuất gạch blô xi măng. Nhờ biết cách sáng tạo trong sản xuất kinh doanh, áp dụng tốt KHKT, nên sản phẩm của anh làm ra có chất lượng cao, giá cả phải chăng, do đó, được khách hàng tại xã nhà và các địa phương lân cận ưa chuộng. Mỗi năm gia đình anh sản xuất được trên 8 vạn viên gạch blô xi măng, sau khi trừ chi phí vật liệu, thuê nhân công, khấu hao máy móc, cho thu lãi ròng trên 40 triệu đồng. Ngoài ra, anh còn đầu tư hệ thống giàn khoan đá làm thêm cho các công ty khai thác vật liệu xây dựng trên địa bàn, đồng thời đảm nhận vận chuyển vật liệu cho các công trình và các hộ gia đình có nhu cầu. Ngoài việc phát triển kinh tế gia đình, cựu chiến binh Đinh Minh Thành còn đóng góp đầy đủ nghĩa vụ thuế cho Nhà nước và làm tốt công tác nhân đạo, từ thiện tại địa phương. Anh Đinh Minh Thành cũng đã nhận được nhiều giấy khen và phần thưởng do các cấp Hội khen tặng ghi nhận sự nỗ lực của anh trong phát triển kinh tế gia đình, làm giàu cho quê hương.
Giờ đây, gia đình cựu chiến binh Đinh Minh Thành đã có một cơ ngơi khá vững chắc.
Báo QB số 89 - 2010
- Một cảnh sát hình sự hết lòng vì công việc (07/05/2010)
- Triệu phú người Mã Liềng (27/04/2010)
- Gương sáng Hồ Văn Sửu (21/04/2010)
- Vợ chồng tàn tật có 4 con học đại học (19/04/2010)
- Một thanh niên dám nghĩ dám làm (16/04/2010)
- Một tấm lòng yêu nghề mến trẻ (13/04/2010)
- Nghị lực phi thường của một ông chủ tật nguyền (06/04/2010)
- Mạnh Thường Quân ở Cồn Sẻ (01/04/2010)
- Vị tộc trưởng ‘giữ lửa’ cho tộc người Ma Coong (31/03/2010)
- Cậu bé trường làng và tấm huy chương bạc quốc gia (29/03/2010)