Chi tiết tin
Thu Hằng vượt khó học giỏi
Hằng sinh ra trong một gia đình bố mẹ đều làm giáo viên, nhà chỉ có hai chị em gái, cuộc sống gia đình đang yên ấm, bỗng một ngày cả nhà nhận được tin mẹ Hằng bị bệnh ung thư. Từ khi mắc bệnh, sức khỏe mẹ Hằng giảm sút rõ rệt và thường xuyên đau ốm. Còn ba Hằng chẳng may bị một mảnh bom làm mất một chân, đi lại rất khó khăn. Nhà có hai chị em, nhưng chị gái Hằng không may mắn, sinh ra đã bị bệnh thần kinh và thiểu năng trí tuệ, những lúc lên cơn luôn la hét, đập phá và xé bỏ áo quần chạy lung tung khắp xóm. Trong hoàn cảnh khó khăn của gia đình, Hằng đã cố gắng chăm ngoan, học giỏi. Trong 11 năm học qua, Hằng đều đạt danh hiệu học sinh giỏi của trường, được thầy yêu, bạn mến. Năm 2007, Hằng đạt giải ba môn Địa lý, năm 2008, giải 3 về kể chuyện tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh của huyện Bố Trạch và năm học 2009-2010, Hằng đạt giải khuyến khích cấp tỉnh môn Sinh học. Sau mỗi buổi học ở trường, Hằng về nhà nấu ăn, giặt giũ, quét dọn nhà cửa, nương vườn, chăm chị và mẹ... Những khó khăn về hoàn cảnh, những thiệt thòi của bản thân đã thúc giục Hằng phải cố gắng vượt lên chính mình.
Ở trường, biết được hoàn cảnh khó khăn của Hằng, thầy cô và bạn bè đã thường xuyên giúp đỡ, tạo điều kiện thuận lợi để em được học tập. Tuy rất bận rộn nhưng Hằng vẫn là một cán bộ Đoàn gương mẫu, năng nỗ tham gia tích cực trong BCH Đoàn trường. Ngoài ra, Hằng còn thường xuyên tham gia các chương trình hoạt động xã hội của trường như: Giúp bạn yếu học khá, chương trình tình nguyện, làm từ thiện, giúp đỡ Bà mẹ Việt Nam anh hùng... Ước mơ của Hằng là thi đỗ đại học, trở thành người con hiếu thảo, người có ích cho xã hội. Chia tay Hằng, lòng tôi cảm phục vì sự vươn lên của một học sinh có hoàn cảnh khó khăn.
Báo QB số 243-2010
- Niềm khát khao cháy bỏng (08/12/2010)
- Làm giàu trên vùng đất cằn (07/12/2010)
- Quên mình vì nhân dân (07/12/2010)
- Một cựu chiến binh hiến hơn 100m2 đất để mở đường vào khu dân cư (02/12/2010)
- Một gia đình văn hoá tiêu biểu - xuất sắc ở phường Đồng Mỹ (01/12/2010)
- Một cán bộ mặt trận tiêu biểu (25/11/2010)
- Người thầy tâm huyết với thư viện trực tuyến (18/11/2010)
- Người Hội trưởng dám nghĩ, dám làm (12/11/2010)
- Người đội trưởng gương mẫu (10/11/2010)
- Dũng cảm cứu người (06/11/2010)