Chi tiết tin
Một cán bộ Quân sự phường năng động
Năm 2004, tốt nghiệp khóa đào tạo Trung cấp Quân sự với tấm bằng loại khá, Bùi Văn Ngọc được bổ nhiệm làm Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy Quân sự phường Phú Hải. Đây vừa là vinh dự nhưng cũng là trách nhiệm hết sức nặng nề với anh. Để làm tốt chức trách, nhiệm vụ của mình, anh đã luôn cố gắng tìm tòi, học hỏi kinh nghiệm và tìm cách vận dụng linh hoạt những kiến thức đã được đào tạo vào thực tế công tác. Nhờ kiên trì, chịu khó và biết phát huy tinh thần trách nhiệm, anh đã cùng tập thể Ban Chỉ huy Quân sự phường thực hiện tốt chức năng tham mưu và tổ chức thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng ở cơ sở.
Khó khăn lớn nhất ở cơ sở hiện nay là việc xây dựng lực lượng bởi hầu hết những người trong độ tuổi đều phải đi làm ăn xa, số ở nhà có hoàn cảnh khó khăn, việc chi trả phụ cấp tuy đã được nâng lên nhưng so với mặt bằng chung vẫn quá thấp... Thế là, vừa tích cực tuyên truyền vận động nhân dân, anh vừa tham mưu cho cấp ủy, chính quyền khoán chỉ tiêu cho từng tiểu khu... Nhờ vậy mà lực lượng dân quân phường luôn được biên chế đủ số lượng, bảo đảm chất lượng. Mặt khác, để nâng cao chất lượng huấn luyện cho lực lượng dân quân, anh đã tham mưu cho Đảng ủy phường đưa kết quả công tác huấn luyện dân quân vào tiêu chí bình xét thi đua giữa các tiểu khu. Trong huấn luyện, anh đã luôn bám sát phương châm ''Cơ bản, thiết thực, chất lượng'', đồng thời biết lựa chọn những nội dung trọng tâm, trọng điểm để đầu tư thời gian. Bằng tinh thần trách nhiệm của người chỉ huy, anh luôn đảm nhận lên lớp những nội dung quan trọng này. Sau mỗi khóa huấn luyện, đơn vị đều tổ chức bình xét khen thưởng. Phần thưởng có khi chỉ là một cuốn sổ, một cây bút nhưng nó có tác dụng động viên, khích lệ tinh thần phấn đấu của anh em rất cao và mang lại hiệu quả thiết thực. Kết quả huấn luyện hàng năm của đơn vị luôn đạt loại giỏi, được Ban Chỉ huy Quân sự thành phố đánh giá cao.
Không chỉ chú trọng công tác xây dựng lực lượng và công tác huấn luyện, Bùi Văn Ngọc còn tham mưu thực hiện tốt các nhiệm vụ khác như: Công tác tuyển quân, nhiệm vụ xây dựng cơ sở vững mạnh toàn diện, công tác chính sách hậu phương quân đội cũng như việc kịp thời bổ sung, hoàn thiện hệ thống các văn kiện (kế hoạch chiến đấu trị an, kế hoạch phòng chống lụt bão, tìm làm cứu nạn, khắc phục hậu quả thiên tai...) Nhờ những cố gắng tích cực đó, Bùi Văn Ngọc đã được ghi nhận bằng nhiều phần thưởng xứng đáng: Năm 2008 được Chủ tịch UBND thành phố tặng Giấy khen; các năm 2009, 2010 được Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh tặng danh hiệu ''Chiến sĩ thi đua''; năm 2011 được UBND thành phố tặng Giấy khen phong trào thi đua quyết thắng giai đoạn 2008 - 2011.
Báo QB số 59 - 2012
- Một cộng tác viên dân số tâm huyết (13/03/2012)
- Chàng thợ mộc và giải thưởng Lương Đình Của (13/03/2012)
- Một Bác sỹ tận tâm với nghề (01/03/2012)
- Một học sinh vượt khó học giỏi (27/02/2012)
- Tiến sĩ Dương Trọng Hải: Nặng tình với quê hương (31/01/2012)
- Gói Tết (28/01/2012)
- Người đàn bà dám bước qua lời nguyền ‘nối dây’ (08/01/2012)
- Kỹ sư của đồng bào Rục (04/01/2012)
- Chuyện Hồ Tha học và làm theo Bác (23/12/2011)
- Nửa thế kỷ “giữ” cột mốc biên cương (07/11/2011)