Chi tiết tin
Làm giàu trên vùng đất khó
Thế rồi không ít gia đình đã trở lại quê nhà do thiếu kiến thức, thiếu kinh nghiệm làm ăn. Còn vợ chồng chị Diên và nhiều gia đình khác vẫn bám trụ để tìm cho mình một hướng đi, đó là phát triển kinh tế trang trại tổng hợp. Những ngày đầu chị Diên đến lập nghiệp, nơi đây đất đồi bao la với đủ các loại lau, lách, cỏ, cây... Để có được trang trại bằng phẳng như hiện nay, vợ chồng chị đã trải qua nhiều năm tháng nhọc nhằn cơ cực, có lúc tưởng chừng không thể vượt qua được... Quan sát khu vườn Hồ tiêu, hồ nuôi cá, trại chăn nuôi và vườn cây ăn quả... chúng tôi nhận thấy dưới bàn tay cần cù lao động, chị Diên đã biến vùng gò đồi hoang vu trước đây thành khu trang trại được quy hoạch hợp lý. Trên diện tích 2 ha, chị Diên trồng trên 100 gốc hồ tiêu, hàng trăm gốc cây ăn quả, 6 hồ nuôi cá và hệ thống chuồng trại chăn nuôi gà, vịt, diện tích còn lại được sử dụng trồng lạc, sắn, rau màu. Nhờ vào kinh nghiệm sản xuất, đầu tư đúng hướng nên gia đình chị đã hình thành một trang trại tuy không lớn nhưng rất hiệu quả về kinh tế. Khi chúng tôi có mặt tại trang trại cùng lúc chị Nguyễn Thị Diên đang xuất bán lợn hơi, còn lại trong chuồng trên 50 con, mỗi con nặng gần 60kg và hàng trăm con gà, vịt đang chờ thương lái đến ngã giá.
Hiện tại, mỗi năm thu nhập từ trang trại tổng hợp lên tới 150-200 triệu đồng, sau khi trừ chi phí chị Diên lãi ròng gần 100 triệu đồng. Ngoài mô hình kinh tế trang trại, gia đình chị Diên còn có xe vận tải nhỏ, máy xay xát, máy tuốt lúa, máy bơm nước phục vụ bà con trong vùng.
Vừa sản xuất kinh doanh giỏi, chị Nguyễn Thi Diên còn là cộng tác viên xuất sắc về công tác dân số và kế hoạch hoá gia đình, là một thành viên gương mẫu tham gia hoạt động của các dự án ở địa phương.
Ông Lê Thanh Khuyến, Chủ tịch UBND xã Phú Định cho biết: Chị Diên là một cán bộ phụ nữ mẫu mực, đảm đang, sản xuất kinh doanh giỏi, hăng hái tham gia các phong trào của địa phương, luôn giúp đỡ mọi người, nhất là những gia đình có hoàn cảnh khó khăn, ham học hỏi kinh nghiệm sản xuất từ các dự án, mô hình... Nhờ vậy mà kinh tế gia đình phát triển khá.
Thực hiện chủ trương giao đất giao rừng, xã Phú Định đã có hàng trăm hộ nhận đất, khoán rừng phát triển kinh tế vườn đồi, hiện đã có gần 30 mô hình trang trại quy mô lớn, trong đó có 10 trang trại cho thu nhập cao, bước đầu đã tạo được sản phẩm hàng hoá như: Lạc, cao su, hồ tiêu, dưa, chăn nuôi lợn, gà... một phần nhờ gương sáng của chị Nguyễn Thị Diên.
Báo QB số 111 - 2010
- Một học sinh giỏi môn Lịch sử (09/06/2010)
- Ông thợ cắt tóc nuôi 4 con học thạc sĩ (04/06/2010)
- Làm giàu từ ''đôi tay sắt'' (03/06/2010)
- Bí thư chi bộ vì công việc (24/05/2010)
- Lên rừng xóa ''trắng'' (12/05/2010)
- Một cựu chiến binh làm kinh tế giỏi (10/05/2010)
- Một cảnh sát hình sự hết lòng vì công việc (07/05/2010)
- Triệu phú người Mã Liềng (27/04/2010)
- Gương sáng Hồ Văn Sửu (21/04/2010)
- Vợ chồng tàn tật có 4 con học đại học (19/04/2010)