Chi tiết tin
Lão nông làm kinh tế giỏi
Nhiều người dân ở vùng Đồng Tâm đều biết đến ông Hợi bởi ông là một cựu chiến binh luôn gương mẫu trong cuộc sống và là một điển hình trong sản xuất và làm kinh tế giỏi.
Trước đây, vợ chồng ông Hợi ở xóm Thiết Sơn, xã Thạch Hoá (Tuyên Hoá). Vừa phục viên, lại mới cưới vợ, cuộc sống gian nan, vất vả, sau khi những đứa con lần lượt ra đời, gánh nặng kinh tế càng đè nặng lên đôi vai ông. Sau nhiều đêm trăn trở suy nghĩ, ông tình nguyện cùng vợ con lên vùng kinh tế mới ở thôn Đồng Tâm, xã Nam Hóa, khai hoang đất đồi cằn cỗi thành đất vườn. Trong những năm đầu lập nghiệp, gia đình ông Hợi chỉ có thể được trồng khoai và sắn, sau đó do được ông thường xuyên thâm canh, chuyển đổi cây trồng nên đất được cải tạo màu mỡ, cây trồng ngày một xanh tốt hơn.
Năm 1995, ông bắt đầu chuyển đổi cây trồng, vật nuôi, cải tạo vườn tạp thành mô hình V.A.C. Ban đầu ông Hợi đào ao thả mấy nghìn con cá trắm, cá rô phi đơn tính, cá mè..., nuôi thêm dăm con lợn, chục con gà thả rong, riêng cây ăn quả được ông trồng bao quanh khu vườn vừa làm hàng rào, vừa phục vụ nhu cầu trong gia đình. Gần 15 năm lên với vùng đất mới, đến nay, mô hình kinh tế V.A.C của gia đình ông Hợi đã có gần 700 gốc cam, 700 gốc chanh, 70 gốc tiêu, 20 gốc tre điền trúc, 50 con gà, 30 con lợn... Từ mô hình này, mỗi năm trừ chi phí gia đình ông Trần Xuân Hợi cũng thu lãi ròng được gần 70 triệu đồng. Nhờ mô hình V.A.C đời sống kinh tế gia đình ông dần ổn định, con cái được học hành đến nơi đến chốn, nhà cửa vật dụng trong gia đình và phương tiện đi lại được ông mua sắm đầy đủ.
Ngoài làm kinh tế giỏi, gia đình ông Trần Xuân Hợi còn thường xuyên tham gia những hoạt động xã hội, từ thiện tại địa phương. Khi chính quyền địa phương phát động các đợt quyên góp vì người nghèo, vì đồng bào bão lụt, hay vì trẻ em có hoàn cảnh khó khăn, ông bà đều ủng hộ tích cực. Với những việc làm của mình, ông Trần Xuân Hợi được Hội Nông dân, Hội Cựu chiến binh, Hội Người cao tuổi của xã chọn làm tấm gương ông, bà mẫu mực, nông dân sản xuất kinh doanh giỏi. Ông Trần Xuân Hợi tâm sự: ’’Những nỗ lực của tôi chỉ nhằm để phát triển kinh tế gia đình, nhưng cũng là tấm gương cho con cháu sớm có tính tự lập, biết yêu lao động, yêu cuộc sống và trở thành người có ích cho xã hội...’’.
Báo QB số 162-2010
- Một bác sĩ tận tâm với nghề (18/08/2010)
- Một chiến sỹ công an dũng cảm trấn áp tội phạm (17/08/2010)
- Tiếng máy cày của Hồ Viên (13/08/2010)
- Nghị lực của một chàng trai bất hạnh (13/08/2010)
- Nhà thiết kế áo dài Nhật Dũng: ''Dành người kém may mắn chút niềm vui'' (13/08/2010)
- Một nữ Bí thư Chi bộ năng động (12/08/2010)
- Chàng trai tật nguyền với trái tim nhân hậu (11/08/2010)
- Một gia đình chính sách gương mẫu (06/08/2010)
- Gặp gỡ hai chàng trai thủ khoa đại học (06/08/2010)
- Đặng Tất Chiến một Đảng viên trẻ gương mẫu (05/08/2010)