Chi tiết tin
Giai đoạn 2021 - 2025, phấn đấu 100% hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ mới thoát nghèo được vay vốn tín dụng ưu đãi từ Ngân hàng Chính sách Xã hội
Theo Đề án, giai đoạn 2021 - 2025, toàn tỉnh phấn đấu 100% hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ mới thoát nghèo đủ điều kiện và có nhu cầu vay vốn để đầu tư sản xuất, kinh doanh, cải thiện đời sống được vay vốn tín dụng ưu đãi từ Ngân hàng Chính sách Xã hội, góp phần giảm tỷ lệ hộ nghèo bình quân mỗi năm từ 0,4% trở lên (theo chuẩn nghèo giai đoạn 2016 - 2020, khi Chính phủ ban hành chuẩn nghèo mới sẽ điều chỉnh chỉ tiêu phù hợp); hỗ trợ cho 16.000 người lao động được vay vốn để tạo việc làm (bình quân cho vay 3.200 lao động/năm), nâng mức cho vay bình quân từ 32 triệu đồng lên 40 triệu đồng/lao động, góp phần giải quyết việc làm hàng năm cho khoảng 35.000 - 36.000 lao động, đưa tỷ lệ thất nghiệp chung xuống dưới mức 2,0%.
Đối tượng được thụ hưởng là người nghèo và các đối tượng chính sách khác theo Điều 2 Nghị định số 78/2002/NĐ-CP ngày 04/10/2002 của Chính phủ; người lao động; cơ sở sản xuất, kinh doanh (doanh nghiệp nhỏ và vừa, hợp tác xã, tổ hợp tác, hộ kinh doanh) vay vốn để hỗ trợ tạo việc làm, duy trì và mở rộng việc làm.
Trong đó nguồn vốn thực hiện mục tiêu về giảm nghèo: Ngân hàng Chính sách Xã hội tỉnh sử dụng nguồn vốn thu nợ đến hạn cho vay quay vòng và xin bổ sung nguồn vốn từ Ngân hàng Chính sách Xã hội Trung ương để thực hiện, đảm bảo đáp ứng đủ nhu cầu vay vốn của các đối tượng thụ hưởng. Nguồn vốn cho vay để hỗ trợ tạo việc làm, duy trì và mở rộng việc làm: Căn cứ mục tiêu cụ thể của Đề án, giai đoạn 2021 - 2025 hỗ trợ cho 16.000 người lao động được vay vốn để tạo việc làm (bình quân cho vay 3.200 lao động/năm), góp phần giải quyết việc làm hàng năm cho khoảng 35.000 - 36.000 lao động với mức cho vay tạm tính 40 triệu đồng/lao động thì tổng nguồn vốn dự kiến cần phải bố trí cho giai đoạn 2021 - 2025 là 640.000 triệu đồng.
Nguồn vốn để cho vay đối với người nghèo và các đối tượng chính sách khác trên địa bàn có sự tham gia của nguồn vốn ngân sách địa phương có ý nghĩa quan trọng, là đòn bẩy để đẩy mạnh công tác giảm nghèo, giải quyết việc làm, đảm bảo an sinh xã hội, duy trì bền vững thành quả giảm nghèo, phát triển kinh tế - xã hội tại các xã đạt chuẩn nông thôn mới nói riêng và quá trình xây dựng nông thôn mới của tỉnh nói chung.
Hoạt động tín dụng chính sách góp phần đáng kể vào tăng thu nhập, cải thiện chất lượng cuộc sống của người nghèo và các đối tượng chính sách khác, tạo cơ hội để người nghèo vươn lên thoát nghèo và tiếp cận với các dịch vụ xã hội. Các hộ nghèo và đối tượng chính sách được nâng cao nhận thức, từng bước thay đổi cách nghĩ, cách làm, biết phát huy nội lực, tự vươn lên trong sản xuất kinh doanh để tạo thu nhập nhằm giảm nghèo, vươn lên làm giàu chính đáng.
Đây cũng là thể hiện sự quan tâm của Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh đối với công tác tín dụng chính sách, với Nhân dân, góp phần giảm nghèo nhanh và bền vững, nâng cao đời sống người lao động, hạn chế tệ nạn xã hội, giữ vững, ổn định chính trị, đảm bảo an ninh trật tự xã hội ở địa phương...
Hồng Mến
- Tập trung đầu tư hệ thống kết cấu hạ tầng giao thông bảo đảm đồng bộ theo hướng hiện đại để đẩy nhanh phát triển kinh tế - xã hội, du lịch (16/09/2020)
- Sản xuất thủy sản 8 tháng năm 2020 tăng trưởng khá cả khai thác và nuôi trồng (09/09/2020)
- Hỗ trợ hơn 02 tỷ đồng cho hộ nghèo xây dựng nhà ở phòng, tránh bão, lụt (19/08/2020)
- Có 106 hộ tham gia 04 Dự án chăn nuôi, nguồn vốn hỗ trợ phát triển sản xuất, đa dạng hóa sinh kế thuộc Chương trình mục tiêu Quốc gia giảm nghèo bền vững năm 2020 (07/08/2020)
- Những chuyển biến tích cực trong thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của thị xã Ba Đồn (30/07/2020)
- Huyện Tuyên Hóa: Nhiều chuyển biến tích cực trong phát triển kinh tế - xã hội (03/07/2020)
- Kết quả sau 05 năm đẩy mạnh phát triển sản xuất công nghiệp (03/07/2020)
- Nâng cao đời sống dân cư, giảm nghèo bền vững (02/07/2020)
- Toàn tỉnh giải quyết việc làm cho khoảng 11.000 lao động (30/06/2020)
- Tổng sản phẩm tăng 3,38% so với cùng kỳ năm 2019 (30/06/2020)