Chi tiết tin
Người chiến sĩ trên lĩnh vực bảo vệ an ninh kinh tế
Năm 1996, Đại úy Trần Đình Thành được phân công công tác tại Phòng An ninh - Kinh tế, là một đơn vị nghiệp vụ, có tính chất đặc thù riêng biệt - phụ trách khối địa bàn các cơ quan, doanh nghiệp. Anh được lãnh đạo phân công phụ trách bảo vệ an ninh kinh tế, an ninh nội bộ trên lĩnh vực lâm nghiệp. Mặc dù trình độ chuyên môn nghiệp vụ trung cấp ANND nhưng được sự quan tâm dìu dắt chỉ đạo của chỉ huy phòng, sự giúp đỡ nhiệt tình của đồng đội và sự cố gắng nỗ lực phấn đấu không ngừng của bản thân, anh đã đạt được một số thành tích đáng kể về các mặt công tác được đồng đội và nhân dân tin yêu.
Kể về những kỷ niệm trong công tác mà mình phụ trách, anh cho biết, ''Những vấn đề về liên quan đến an ninh kinh tế, an ninh nội bộ thực sự là những vấn đề rất nhạy cảm, đòi hỏi mỗi CBCS chúng tôi phải có bản lĩnh vững vàng khi đứng ở ranh giới giữa tốt và xấu''. Và trong 5 năm qua, anh đã đấu tranh, phanh phui nhiều vấn đề phức tạp trên lĩnh vực mình phụ trách. Cụ thể, năm 2006, anh đã phát hiện được sự tiêu cực của lực lượng bảo vệ rừng ở Lâm trường Bồng Lai (Bố Trạch) thuộc Công ty LCN Bắc Quảng Bình khi thu tiền của lâm tặc hàng chục triệu đồng sai nguyên tắc (có phiếu thu) đã báo cáo lãnh đạo CA tỉnh xử lý hành chính; vụ cố ý làm trái ở Nhà máy chế biến gỗ xuất khẩu Ba Đồn (Quảng Trạch) thuộc Công ty LCN Bắc Quảng Bình năm 2007 và rất nhiều vụ việc khác. Tất cả những vấn đề đó anh đã kịp thời báo cáo chỉ huy phòng tham mưu báo cáo cho lãnh đạo Công an tỉnh và lãnh đạo tỉnh xin ý kiến chỉ đạo để xử lý theo pháp luật.
Với những cố gắng nỗ lực trong công tác chuyên môn nghiệp vụ và sự phấn đấu rèn luyện tu dưỡng đạo đức, thực hiện tốt 6 điều Bác Hồ dạy CAND, trong 5 năm (2005 - 2009) anh liên tục đạt danh hiệu Chiến sĩ thi đua cơ sở; đặc biệt, năm 2007 đạt danh hiệu Chiến sĩ thi đua toàn ngành và được Bộ Công an, Công an tỉnh tặng thưởng nhiều Bằng khen, Giấy khen trong các đợt thi đua.
Báo QB số 134 - 2010
- Một cán bộ y tế thôn bản năng động (07/07/2010)
- Nghị lực của một cựu chiến binh (01/07/2010)
- Người “bắc cầu” về nẻo thiện (01/07/2010)
- Một nữ công nhân sản xuất giỏi (30/06/2010)
- Từ tay trắng trở thành chủ trang trại (23/06/2010)
- Một mình đuổi bắt bốn kẻ trộm xe máy gần 300m (17/06/2010)
- Một cựu chiến binh có chí lập nghiệp (14/06/2010)
- Ông Lịch hiến đất làm đường (14/06/2010)
- Làm giàu trên vùng đất khó (09/06/2010)
- Một học sinh giỏi môn Lịch sử (09/06/2010)