Chi tiết tin
Đoàn công tác thị xã Ba Đồn sang thăm, trao đổi kinh nghiệm và hợp tác tại Quận Buk-gu, Thành phố Gwangju, Hàn Quốc
(Quang Binh Portal) - Trong 05 ngày từ ngày 08 - 12/5/2024, đoàn công tác của thị xã Ba Đồn do đồng chí Đoàn Minh Thọ, Phó Bí thư Thị ủy, Chủ tịch UBND thị xã làm trưởng đoàn đã có chuyến thăm, trao đổi kinh nghiệm và hợp tác trên các lĩnh vực tại quận Buk-gu, thành phố Gwangju, Hàn Quốc. Cùng đi có đại diện lãnh đạo các phòng, ban liên quan.
Đoàn công tác làm việc với quận Buk-gu, thành phố Gwangju, Hàn Quốc
Trước đó, trong 02 ngày 19 và 20/4/2023, đoàn công tác quận Buk-gu đã đến thăm, làm việc tại thị xã Ba Đồn. Qua trao đổi, lãnh đạo thị xã Ba Đồn và quận Buk-gu đã thống nhất mời đoàn công tác thị xã Ba Đồn đến thăm và làm việc tại quận Buk-gu vào năm 2024.
Chủ tịch UBND thị xã ký kết Biên bản ghi nhớ thiết lập mối quan hệ đối tác
Để tiếp tục tăng cường mối quan hệ hữu nghị, tình đoàn kết đặc biệt và giao lưu hợp tác giữa hai đơn vị thị xã Ba Đồn và quận Buk-gu ngày càng phát triển, UBND thị xã đã tổ chức đoàn sang thăm và trao đổi kinh nghiệm, hợp tác trên các lĩnh vực.
Hai bên ký kết Biên bản ghi nhớ thiết lập mối quan hệ đối tác để trao đổi và hợp tác thành công
Trong khuôn khổ chuyến công tác, đoàn đã có buổi làm việc với quận Buk-gu. Tại buổi làm việc, lãnh đạo thị xã Ba Đồn và lãnh đạo quận Buk-gu đã giới thiệu tổng quan về điều kiện tự nhiên, tiềm năng, thế mạnh và tình hình phát triển kinh tế - xã hội của thị xã Ba Đồn và quận Buk-gu.
Ký kết Biên bản ghi nhớ thiết lập mối quan hệ đối tác
Hai bên đều nhấn mạnh, trong những năm gần đây, tình hữu nghị, hợp tác Hàn Quốc - Việt Nam đã có nhiều bước phát triển, mong muốn mối quan hệ giữa quận Buk-gu và thị xã Ba Đồn sẽ mở ra nhiều sự hợp tác toàn diện, lâu dài, hiệu quả, đặc biệt là trên các lĩnh vực kinh tế, văn hóa, xã hội. Lãnh đạo quận Buk-gu cũng cảm ơn lãnh đạo thị xã Ba Đồn đã sắp xếp thời gian đến thăm và làm việc tại quận.
Tham quan mô hình trang trại nông nghiệp thông minh tại quận Buk-gu
Thay mặt đoàn công tác, Chủ tịch UBND thị xã Ba Đồn đã cảm ơn sự đón tiếp nồng hậu, tình cảm của lãnh đạo quận Buk-gu. Với những nét tương đồng trong phát triển kinh tế, đồng chí mong muốn hai bên sẽ tiếp tục có sự hợp tác trên nhiều lĩnh vực, nhất là lĩnh vực nông nghiệp thông minh. Đặc biệt, Chủ tịch UBND thị xã cũng bày tỏ mong muốn lãnh đạo quận Buk-gu quân tâm, tạo điều kiện cho con em lao động của thị xã Ba Đồn được sang học tập và làm việc tại quận…
Đoàn công tác được tham quan, học hỏi kinh nghiệm làm nông nghiệp thông minh tại quận Buk-gu
Nhân chuyến công tác, hai bên đã ký kết biên bản ghi nhớ thiết lập mối quan hệ đối tác để trao đổi và hợp tác thành công.
Đoàn công tác thị xã Ba Đồn sang thăm, trao đổi kinh nghiệm và hợp tác tại quận Buk-gu
Theo đó, hai bên thống nhất chia sẻ thông tin về mô hình trang trại thông minh và cùng hợp tác trên nguyên tắc đôi bên cùng có lợi; hợp tác, trao đổi và chia sẻ các công nghệ tiên tiến về nông nghiệp thông minh thông qua thỏa thuận hợp đồng…
Hai bên đã có những món quà nhỏ là đặc trưng của mỗi địa phương trao tặng cho nhau
Đoàn công tác của thị xã Ba Đồn cũng đã tham quan, học hỏi các công nghệ tiên tiến và kinh nghiệm làm nông nghiệp thông minh tại các mô hình trang trại trên địa bàn quận Buk-gu, thành phố Gwangju, Hàn Quốc.
Ký kết Biên bản ghi nhớ thiết lập mối quan hệ đối tác để trao đổi và hợp tác
Dịp này, hai bên đã có những món quà nhỏ là đặc trưng của mỗi địa phương trao tặng cho nhau để thể hiện mối quan hệ hữu nghị hợp tác ngày càng phát triển.
Phía quận Buk-gu chia sẻ các công nghệ tiên tiến về nông nghiệp thông minh cho đoàn công tác thị xã Ba Đồn
Chuyến công tác nhằm củng cố mối quan hệ giao lưu, hợp tác cùng phát triển giữa thị xã Ba Đồn và quận Buk-gu trên tất cả các lĩnh vực kinh tế - văn hóa - xã hội, trọng tâm là kinh nghiệm về xây dựng và phát triển đô thị, sản xuất nông nghiệp, công nghiệp, thương mại, dịch vụ… nhằm thúc đẩy sự phát triển và thịnh vượng chung của hai đơn vị. Thông qua chuyến thăm, trao đổi kinh nghiệm thực tiễn để từng bước nâng cao hiệu lực, hiệu quả trong chỉ đạo, điều hành của chính quyền thị xã nhằm thực hiện thắng lợi nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội theo Nghị quyết Đại hội Đảng bộ thị xã lần thứ XXV đã đề ra.
CTV Lệ Hằng (Trung tâm VH-TT&TT thị xã Ba Đồn)
- Duyệt Đại hội Đại biểu MTTQVN thị xã Ba Đồn lần thứ XXV, nhiệm kỳ 2024 - 2029 (15/05/2024)
- Giám sát chuyên đề về giáo dục và đào tạo tại thị xã Ba Đồn (15/05/2024)
- Phê duyệt điều chỉnh Quy hoạch chung đô thị Hoàn Lão đến năm 2035 (13/05/2024)
- Thêm 06 trường được công nhận đạt chuẩn Quốc gia mức độ 1 (10/05/2024)
- Huyện Tuyên Hóa: Khuyến khích xã hội hóa các chương trình bảo vệ, tái tạo và phát triển nguồn lợi thủy sản (10/05/2024)
- HĐND thị xã Ba Đồn khóa XX tổ chức kỳ họp thứ 12 (10/05/2024)
- Bố Trạch: Thông qua Nghị quyết về việc sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã (09/05/2024)
- Huyện Minh Hóa: Đối thoại giữa người đứng đầu cấp ủy chính quyền với Bí thư Chi bộ, Trưởng thôn, bản, tổ dân phố (09/05/2024)
- Thành phố Đồng Hới: Tăng cường quản lý hoạt động của cơ sở giết mổ (08/05/2024)
- Thành phố Đồng Hới thông qua Nghị quyết về việc không sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã (08/05/2024)