Chi tiết tin
Tăng cường kiểm soát, phát hiện, ngăn chặn, xử lý hành vi buôn lậu, vận chuyển động vật, sản phẩm động vật, lợn, sản phẩm từ lợn qua biên giới
(Quang Binh Portal) - Ngày 18/9/2023, đồng chí Phan Mạnh Hùng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo 389 tỉnh đã ký ban hành Công văn số 146/BCĐ-VPTT về việc tăng cường kiểm soát, phát hiện, ngăn chặn, xử lý hành vi buôn lậu, vận chuyển động vật, sản phẩm động vật, lợn, sản phẩm từ lợn qua biên giới.
Theo đó, Ban Chỉ đạo 389 tỉnh yêu cầu các sở, ngành, đơn vị, địa phương liên quan đẩy mạnh chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả, gắn chặt công tác nghiệp vụ cơ bản với tuần tra kiểm soát trên các tuyến đường mòn, lối mở, đường qua lại biên giới ở địa bàn, khu vực trọng điểm; chủ động theo dõi tình hình, cập nhật danh sách đối tượng có biểu hiện hoạt động buôn bán, vận chuyển, tàng trữ, tiêu thụ trái phép động vật, sản phẩm động vật, lợn, sản phẩm từ lợn; tăng cường kiểm tra, kiểm soát, kịp thời phát hiện và xử lý nghiêm trường hợp nhập lậu, vận chuyển, buôn bán trái phép động vật, sản phẩm động vật.
Bên cạnh đó, toàn tỉnh tăng cường sự lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy, chính quyền địa phương trong công tác phối hợp triển khai đồng bộ biện pháp phòng ngừa và kiểm tra, xử lý nghiêm hành vi tập kết, buôn lậu, vận chuyển trái phép động vật, các sản phẩm động vật, nhất là lợn và các sản phẩm từ lợn.
Các sở, ngành, đơn vị, địa phương kịp thời đưa thông tin về tình hình dịch bệnh, chú trọng tuyên truyền về nguy cơ dịch bệnh nguy hiểm từ nước ngoài xâm nhiễm vào Việt Nam thông qua hoạt động buôn bán, tiêu thụ trái phép động vật, sản phẩm động vật, đặc biệt là lợn, sản phẩm từ lợn từ nước ngoài vào Việt Nam; chủ động cung cấp thông tin về tình hình và kết quả công tác đấu tranh, phát hiện, ngăn chặn, bắt giữ và xử lý hành vi vi phạm để kịp thời đăng tải thông tin, bài viết nhằm đa dạng hóa phương thức tuyên truyền chính sách, pháp luật; tuyên truyền, vận động người dân, nhất là người dân khu vực biên giới không tiếp tay hoặc thực hiện hoạt động vận chuyển, buôn bán, tiêu thụ động vật, sản phẩm động vật, lợn, sản phẩm từ lợn nhập lậu, không rõ nguồn gốc xuất xứ, chưa qua kiểm dịch trái phép ra, vào địa bàn tỉnh.
PV Mai Anh
- Tăng cường phòng, chống bệnh đau mắt đỏ (18/09/2023)
- Chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật trong hoạt động ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự (18/09/2023)
- Phân cấp mạnh mẽ trong giải quyết thủ tục hành chính và nội bộ từng cơ quan, đơn vị, địa phương (18/09/2023)
- Tiếp tục thực hiện Chương trình mục tiêu Quốc gia xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2021 - 2025 (15/09/2023)
- Thu hồi số kinh phí thừa đồng thời cấp bổ sung kinh phí thực hiện các chính sách an sinh xã hội của các huyện, thành phố, thị xã năm 2022 (15/09/2023)
- Thực hiện nghiêm túc, quyết liệt về công tác phòng cháy, chữa cháy (14/09/2023)
- Tiếp tục triển khai thực hiện phân cấp, phân quyền trong quản lý Nhà nước (14/09/2023)
- Triển khai thực hiện Biên bản Cuộc họp vòng III Đoàn Chuyên viên liên hợp biên giới Việt Nam - Lào (13/09/2023)
- Bảo đảm sách giáo khoa và giáo viên kịp thời cho năm học 2023 - 2024 (13/09/2023)
- Triển khai thực hiện Chương trình “Hỗ trợ nâng cao năng lực ngoại ngữ và hội nhập quốc tế cho thanh thiếu nhi Việt Nam giai đoạn 2022 - 2030” (13/09/2023)