Chi tiết tin
Cây sáng kiến - Đinh Tuấn Anh
|
Mong muốn đóng góp sức trẻ xây dựng quê hương giàu đẹp nên sau khi tốt nghiệp ngành sư phạm Tin học anh tình nguyện trở về miền đất khó Minh Hóa công tác. Với vai trò là thủ lĩnh thanh niên, ý thức được trách nhiệm nặng nề, anh đã đề xuất nhiều sáng kiến, cách làm hay góp phần thực hiện hiệu quả các công trình, phần việc thanh niên đảm nhận. Được sự tín nhiệm và tin yêu của chi Đoàn, anh đã mạnh dạn tổ chức các hoạt động tình nguyện tập trung và tại chỗ như quản lý, chăm sóc hệ thống bồn hoa, cây cảnh, vệ sinh môi trường ở cơ quan, các tuyến đường trên địa bàn thị trấn; lao động chăm sóc khuôn viên nghĩa trang liệt sỹ huyện; sửa chữa cho 02 ngôi nhà là đối tượng chính sách; tham gia hoạt động hiến máu tình nguyện; khắc phục hậu quả do thiên tai gây ra... Không chỉ là thủ lĩnh năng động, anh Đinh Tuấn Anh còn là người bạn thân thiết của các em thiếu nhi. Thông qua các ngày lễ lớn, buổi sinh hoạt, anh đã tổ chức nhiều hoạt động ý nghĩa nhằm rèn luyện kỹ năng giao tiếp, kỹ năng sống, tự bảo vệ bản thân cho các em. Hằng năm, anh đã phối hợp với các ban, ngành, kêu gọi những tấm lòng hảo tâm trên địa bàn huyện quyên góp, ủng hộ, tiến hành tổ chức thăm, tặng quà cho các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong học tập.
Là một huyện vùng cao, Minh Hóa thường xuyên chịu ảnh hưởng bởi lũ lụt, thiên tai gây thiệt hại không nhỏ về người và của. Sau nhiều năm trăn trở, nghiên cứu, tìm tòi, năm 2013, anh đã mạnh dạn đề xuất đưa Ứng dụng phần mềm FileZilla (Mã nguồn mở) phục vụ công tác phòng, chống bão lụt, làm cầu nối giữa các cấp chính quyền với các bạn Đoàn viên, thanh niên và bà con nhân dân. Trao đổi về ứng dụng phần mềm, anh cho biết: Với công năng của phần mềm, thông tin về dự báo, cảnh báo, thông báo, công văn, điện khẩn… được gửi đến các cấp chính quyền và người dân một cách nhanh chóng và hiệu quả. Để từ đó, các địa phương, ngành, cấp trên địa bàn huyện xây dựng kế hoạch trong công tác chỉ đạo phòng, tránh bão lụt, ứng cứu nhanh chóng, kịp thời khi có thiên tai xảy ra. Việc đưa phần mềm FileZilla vào ứng dụng là một công việc có ý nghĩa hết sức cần thiết, góp phần cung cấp thông tin trong việc phòng, tránh bão lụt nhằm giảm nhẹ những thiệt hại do thiên tai gây ra ở các vùng sâu, vùng xa, vùng đồng bào dân tộc thiểu số. Với tính năng ưu việt của phần mềm, đến nay đã được ứng dụng ở 16 xã, phường, thị trấn trên địa bàn huyện.
Với những thành tích và đóng góp đáng kể trong các hoạt động, nhiều năm liền anh đã được Chủ tịch UBND tỉnh, tỉnh Đoàn và Liên đoàn lao động huyện tặng Bằng khen, Giấy khen. Đặc biệt, anh vinh dự là một trong 10 cá nhân tiêu biểu được Chủ tịch UBND tỉnh tặng Bằng khen nhân kỷ niệm 15 năm phong trào thanh niên tình nguyện. Đây là phần thưởng cao quý, vừa là nguồn động viên lớn lao dành cho cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong công tác Đoàn và phong trào thanh thiếu nhi. Bằng sức trẻ, nhiệt huyết của tuổi thanh xuân, hy vọng Đinh Tuấn Anh sẽ tiếp tục cống hiến trí tuệ, năng lực cho phong trào thanh, thiếu nhi trên địa bàn huyện, đồng thời là tấm gương sáng để cho các bạn đoàn viên, thanh niên noi theo.
Lệ Quyên - Ban Tuyên giáo Tỉnh Đoàn
- Câu lạc bộ Thanh niên vận động hiến máu tình nguyện tỉnh: Đồng hành cùng đồng bào Vân Kiều (23/12/2014)
- Trao nhà tình nghĩa cho cựu chiến binh Trường Sơn (19/12/2014)
- Gương làm kinh tế giỏi ở xã Thanh Trạch (27/11/2014)
- Thoát ngèo bằng nghề làm miến gạo (19/11/2014)
- Một nông dân làm giàu từ mô hình kinh tế tổng hợp (06/11/2014)
- Ông Tứ vươn khơi (15/10/2014)
- Thủ khoa tốt nghiệp Đại học Dược Hà Nội chia sẻ kinh nghiệm học môn Hóa (11/09/2014)
- Người chỉ huy trưởng mẫu mực (11/09/2014)
- Hiệu quả từ mô hình trồng rừng kinh tế (05/09/2014)
- “Thủ lĩnh” nuôi ong ở xã Trường Xuân (26/08/2014)