Chi tiết tin
Thủ lĩnh Đoàn làm kinh tế giỏi
Với bản chất cần cù, chịu khó, Đặng Thành Văn cùng với gia đình đã khai hoang được 20ha đất rú, đồi hoang, vay vốn phát triển kinh tế trang trại với mô hình chăn nuôi kết hợp vườn rừng. Từ nguồn vốn vay 30 triệu đồng của Ngân hàng chính sách, Đặng Thành Văn mạnh dạn trồng 3ha cây ăn quả với gần 500 gốc vải thiều Bắc Giang xen lẫn trồng bưởi và cam; 17ha quỹ đất còn lại anh tập trung trong keo, tràm. Với những vùng đất trũng, anh đào 2 ao thả cá, lấy đất màu đổ lên vườn đồi nhằm cải tạo đất để trồng cây.
Ngoài ra, anh Văn còn chăn nuôi gia súc, gia cầm, chủ yếu là bò, dê và gà. Anh chịu khó đi tham quan học tập các mô hình trang trại làm ăn hiểu quả ở Lệ Thủy, Bố Trạch và nhiều địa phương khác, tìm hiểu các tiến bộ về khoa học kỹ thuật để áp dụng vào sản xuất. 10 năm trời vất vả vật lộn với đồi hoang đất rú, nay Đặng Thành Văn và gia đình đã được đền đáp. Từ mảnh đất hoang sơ, cằn cỗi, khắp nơi cỏ dại phủ kín thì giờ đây là màu xanh bạt ngàn của vải, của tràm, keo; là âm thanh rộn rã phát ra từ lục lạc của bò, dê. Mỗi tấc đất hoang hóa qua bàn tay và ý chí của người thanh niên trẻ Đặng Thành Văn giờ đã hóa tấc vàng. Tính riêng năm 2010, trừ chi phí, vườn rừng kết hợp chăn nuôi của gia đình, chàng trai trẻ Đặng Thành Văn cho thu nhập xấp xỉ 120 triệu đồng. Sang năm 2011, tổng thu nhập hơn 150 triệu đồng, trong đó 500 gốc vải thiều cho thu hơn 30 triệu đồng; đàn bò và dê cho thu nhập gần 80 triệu, 17ha trồng keo, tràm cho thu nhập hơn 40 triệu đồng. Vào thời vụ, trang trại của anh Đặng Thành Văn còn giúp giải quyết công ăn việc làm cho hơn 10 nhân công với thu nhập từ 2 triệu đến 3 triệu đồng/tháng.
Hiện nay, trang trại của Đặng Thành Văn là mô hình thành công trong số 127 mô hình trang trại thanh niên trên địa bàn huyện Tuyên Hóa. Trang trại của anh Văn là điểm đến của bà con trong vùng tham quan, học hỏi. Anh luôn tận tình hường dẫn kỹ thuật, kinh nghiệm làm ăn của mình cho mọi người. Đến nay trên địa bàn thị trấn Đồng Lê có nhiều gương thanh niên làm kinh tế giỏi từ mô hình kinh tế trang trại như Nguyễn Thị Tuyết (xã Hương Hóa), Đinh Phú Hội (xã Đồng Hóa)... cho thu nhập bình quân từ 100 đến 150 triệu đồng/năm.
Không chỉ nổi danh ''kiện tướng'' làm kinh tế giỏi vùng đồi hoang, Đặng Thành Văn còn là người Bí thư Đoàn thị trấn nhiệt tình và năng động. Anh luôn tích cực tham gia các hoạt động xã hội tại địa phương, vận động thanh niên và bà con thực hiện tốt các chủ trương chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước, giúp nhau phát triển kinh tế. Suốt nhiều năm, với sự cống hiến không mệt mỏi của người thủ lĩnh Đặng Thành Văn cùng với các đoàn viên thanh viên, Đoàn thị trấn luôn là ngọn cờ đầu trong các phong trào và hoạt động của huyện.
Báo QB số 76 - 2012
- Tấm gương tiêu biểu của người khuyết tật (11/04/2012)
- Quảng Bình: Làm giàu từ mô hình nuôi hươu (10/04/2012)
- Tay trắng dựng trang trại tiền tỷ (10/04/2012)
- Người nông dân quyết chí làm giàu (06/04/2012)
- Một cán bộ Quân sự phường năng động (23/03/2012)
- Một cộng tác viên dân số tâm huyết (13/03/2012)
- Chàng thợ mộc và giải thưởng Lương Đình Của (13/03/2012)
- Một Bác sỹ tận tâm với nghề (01/03/2012)
- Một học sinh vượt khó học giỏi (27/02/2012)
- Tiến sĩ Dương Trọng Hải: Nặng tình với quê hương (31/01/2012)