Chi tiết tin
Đẩy mạnh việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh
Để việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh ngày càng phát huy hiệu quả, ngày 28/9/2016, UBND tỉnh đã ban hành Công văn số 1611/UBND-NC về việc triển khai thực hiện Chỉ thị số 27/CT-TTg ngày 08/9/2016 của Thủ tướng Chính phủ về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. Theo đó, UBND tỉnh yêu cầu các sở, ban, ngành và địa phương tiếp tục tổ chức nghiên cứu, quán triệt đầy đủ nội dung các văn bản cho cán bộ, đảng viên, công chức, viên chức lao động phù hợp với điều kiện của cơ quan, đơn vị, địa phương, đảm bảo hiệu quả, thiết thực; xác định rõ mục tiêu của việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, những nội dung cần làm, tập trung vào việc đổi mới phong cách, tác phong công tác, tôn trọng dân, gần dân, sát dân, lắng nghe, đối thoại với Nhân dân; chống bệnh thành tích, hình thức; thực hành tiết kiệm, chống lãng phí, tiêu cực, tham nhũng; nâng cao tinh thần trách nhiệm, quyết liệt trong công việc, "nói đi đôi với làm"; tập trung chỉ đạo, giải quyết có hiệu quả vấn đề bức xúc, nổi cộm mà người dân quan tâm, góp phần thúc đẩy hoàn thành nhiệm vụ chính trị. Mặt khác, UBND tỉnh cũng yêu cầu các đơn vị tổ chức học tập, làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh theo phương châm “trên trước, dưới sau”; “trong trước, ngoài sau”, kết hợp với việc tổ chức triển khai các nhiệm vụ chính trị của đơn vị; đẩy mạnh cải cách hành chính, nâng cao hiệu quả mọi hoạt động, thực hành tiết kiệm, chống lãng phí, ngăn chặn và đẩy lùi tiêu cực tham ô, tham nhũng trong đơn vị; tích cực đổi mới công tác quản lý Nhà nước; xây dựng kế hoạch, tổ chức phát động cho đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức và người lao động tham gia học tập làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; thường xuyên tự kiểm tra, đánh giá kết quả việc thực hiện học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, tác phong Hồ Chí Minh tại cơ quan, đơn vị, địa phương; gắn kết quả học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh với đánh giá thực hiện nhiệm vụ, công tác thi đua - khen thưởng hàng năm của cá nhân, tổ chức, đơn vị.
UBND tỉnh cũng đã giao nhiệm vụ cụ thể cho Sở Nội vụ, Sở Giáo dục và Đào tạo, Sở Thông tin và Truyền thông, UBND các huyện, thị xã, thành phố phối hợp, triển khai thực hiện có hiệu quả việc đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Hồng Lựu
- Triển khai thực hiện ''Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh'' (06/12/2011)
- Hướng dẫn số 09-HD/TG của Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy (18/03/2010)
- Hướng dẫn số 385-HD/BCĐ của Ban Chỉ đạo Cuộc vận động "Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh" ngày 22 tháng 6 năm 2009 (05/07/2009)
- Kế hoạch 379-KH/ĐUK của Đảng ủy khối cơ quan Dân chính Đảng ngày 22 tháng 5 năm 2009 (08/06/2009)
- Chỉ thị của Ban Thường vụ Tỉnh uỷ về tiếp tục đẩy mạnh việc thực hiện Cuộc vận động ''Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh'' (28/04/2009)
- Công văn về việc triển khai thực hiện Bài phát biểu của Tổng Bí thư về Cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” (25/03/2009)
- Kế hoạch Thực hiện Cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” năm 2009 (10/02/2009)
- Kế hoạch triển khai của Đảng bộ Văn phòng UBND tỉnh Quảng Bình về việc thực hiện cuộc vận động "Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh" (14/01/2009)
- Quyết định về việc thành lập Ban chỉ đạo thực hiện Cuộc vận động (14/01/2009)
- Tiêu chuẩn về đạo đức lối sống để thực hiện cuộc vận động (14/01/2009)